คืบหน้ากรณี “ดาบแป๊ะ”ตำรวจสืบสวน สน.สุทธิสาร ใช้ปืนยิง”หมอก”นายธิติวัฒน์ อ่วยกลางไรเดอร์หนุ่มวัย25ปี จนเสียชีวิตคาบ้านพักย่านรัชดา ล่าสุดวันที่ 25 ม.ค.64 พนักงานสอบสวน สน.ห้วยขวาง ได้ควบคุมตัวดาบตำรวจ เกียรติพงษ์ ผู้บังคับหมู่ฝ่ายสืบสวน สน.สุทธิสาร ไปขออำนาจศาลอาญารัชดาภิเษกฝากขัง ในความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา ในผัดแรกเป็นเวลา 12 วัน ด้าน ผู้กำกับห้วยขวาง ยืนยัน ดำเนินคดีดาบแป๊ะ 3 ข้อหาหนัก
โดย พันตำรวจเอกประสพโชค เอี่ยมพินิจ ผู้กำกับการ สน.ห้วยขวางเปิดเผยภายหลัง พนักงานสอบสวน ควบคุมตัว ดาบแป๊ะ ไปฝากขังศาลอาญาว่า ตอนนี้ตำรวจได้นำตัวผู้ต้องหาไปฝากขังใน 3 ข้อหา คือ
- ฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา
- พกพาอาวุธปืนไปในเมืองและที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร
- และยิงปืนในเมืองและที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควร
และคัดค้านการประกันตัวเนื่องจากคดีมีอัตราโทษสูง และเป็นผู้ต้องเป็นตำรวจ พนักงานสอบสวนจึงทำคดีให้รัดกุมและรอบคอบ
ส่วนการสอบปากคำพยานได้สอบปากคำไปแล้ว 6 ปาก ประเด็นคำให้การของผู้ต้องหานั่น เจ้าตัวยังไม่ได้ให้การใดๆในชั้นสอบสวน แต่ตำรวจจะรวบรวมพยานหลักฐานต่างๆอื่นๆประกอบในการเอาผิด และประเด็นที่ญาติคนตายให้ข้อมูลย้อนแย้งกับกับคำให้การของฝั่งผู่ก่อเหตุก็ยังไม่ขอเปิดเผย เพราะกลัวจะกระทบต่อสำนวนคดี
ในระหว่างที่พนักงานสอบสวน สน.ห้วยขวาง ควบคุมตัว นายเกียรติพงษ์ หรือดาบแป๊ะ ไปขออำนาจศาลอาญารัชดาภิเษกฝากขังในผัดแรก ผู้สื่อข่าวได้พยายามสอบถามข้อเท็จจริงต่างๆ ซึ่งดาบแป๊ะก็เปิดเผยสั้นๆว่า
นายหมอกจะเข้ามาใช้อาวุธมีดแทงตนจริง จึงทำให้ตนรู้สึกตกใจและรีบยกอาวุธปืนขึ้นมายิงเพื่อป้องกันตัว
ขณะที่หลายฝ่ายมองว่าเป็นการกระทำเกินกว่าเหตุ ของดาบแป๊ะผู้ต้องหา ไม่ขอออกความเห็น เพราะไม่ได้เกี่ยวข้องกับคดี แต่ยืนยันว่าแม้ผู้ต้องหาเป็นตำรวจ สน.สุทธิสาร แต่ตำรวจสน.ห้วยขวางก็จะดำเนินการตามขั้นตอนทางกฎหมายอย่างตรงไปตรงมา
ส่วนเรื่องคลิปเสียงการเจรจาขอเคลียร์คดีนั้น ทางผู้กำกับบอกยังไม่ทราบรายละเอียด ประเด็นนี้ ต้องเอาคลิปการตรวจสอบ แต่ยืนยันเหมือนเดิมว่ายิ่งเป็นคดีตำรวจก็ต้องตรงไปตรงมามากที่สุด และไม่ได้หนักใจอะไร
ขณะที่ครอบครัวผู้ตายเดินทางมาทำเอกสารเพื่อขอไปรับศพไรเดอร์โรงพยาบาลรามาธิบดี ไปวัดกุณฑี ได้เปิดเผยกับสื่อ ว่า อยากขอเรียกร้องขอความเป็นธรรม